TIN TỨC

Bị cận thị có đi nghĩa vụ, thi quân đội được không? (cập nhật 2022)

16-12-2021 - Tác giả:   Hải Yến   - Tham vấn y khoa:   BsCK1. Lê Thị Phương Thảo

Người cận thị từ 1.5 Diop trở lên đạt sức khỏe loại 3 sẽ không được đi nghĩa vụ quân sự. Nếu sau điều trị cận thị, đánh giá thị lực đạt tiêu chuẩn, các điều kiện khác đều đáp ứng tốt thì bạn vẫn sẽ được xem xét để gọi thực hiện nghĩa vụ quân sự. 

Bị cận thị có đi nghĩ vụ được không
Tùy theo mức độ cận thị bạn vẫn có thể đi nghĩa vụ quân sự.

1. Bị cận thị có đi nghĩa vụ quân sự không? 

Người bị cận thị có được đi nghĩa vụ quân sự hay không tùy thuộc vào việc đánh giá, phân loại sức khỏe dựa trên 8 tiêu chí khác nhau theo Luật nghĩa vụ quân sự 2016 đã quy định. 

Tại khoản 4 Điều 9 Thông tư 16/2016/TTLT-BYT-BQP có quy định rõ cách phân loại sức khỏe căn cứ vào số điểm chấm cho 8 chỉ tiêu khám sức khỏe khác nhau, cụ thể như sau:

  • Loại 1: 8 chỉ tiêu đều đạt điểm 1;
  • Loại 2: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 2;
  • Loại 3: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 3;
  • Loại 4: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 4;
  • Loại 5: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 5;
  • Loại 6: Có ít nhất 1 chỉ tiêu bị điểm 6.

Dưới đây là bảng phụ lục số 2 được ban hành kèm theo Thông tư số 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định về việc đánh giá sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự như sau:

Mức độ cận 

Phân loại

Cận thị dưới -1,5 D

2

Cận thị từ -1,5 D đến dưới -3 D

3

Cận thị từ -3 D đến dưới -4 D

4

Cận thị từ -4 D đến dưới -5 D

5

Cận thị từ -5 D trở lên

6

Cận thị đã phẫu thuật trên 1 năm kết quả tốt

Dựa vào thị lực không kính hạ xuống 1 bậc.

Đây là bảng điểm, đánh giá và phân loại sức khỏe của mắt dựa vào từng mức độ cận thị cụ thể. Dựa vào bảng phân loại này sẽ xem xét bạn có thuộc diện được miễn nghĩa vụ quân sự không. 

1.1 Mắt cận bao nhiêu độ thì được miễn nghĩa vụ quân sự? 

Tại khoản 3 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định tiêu chuẩn tuyển quân nhập ngũ như sau:

  • Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định tại Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP.
  • Không gọi nhập ngũ những công dân có sức khỏe loại 03 tật khúc xạ về mắt (cận thị -1,5 Diop trở lên, viễn thị các mức độ). 

Như vậy, nếu người bị cận thị khám sức khỏe phân loại 1, 2 hoặc 3 nhưng cận từ -1.5 Diop trở lên sẽ không được gọi nhập ngũ vào quân đội. Các trường hợp độ cận thấp hơn vẫn được xem xét gọi đi nhập ngũ theo đúng quy định. 

Bị cận thị có đi nghĩa vụ quân sự không?
Kiểm tra thị lực cận từ -1.5 Diop trở lên được xem xét miễn nghĩa vụ quân sự.

1.2 Cận thị có phải khám nghĩa vụ quân sự không?

Người bị cận thị vẫn phải đi khám nghĩa vụ quân sự theo quy định khi có lệnh gọi. Nếu tình trạng cận thị của bạn không đáp ứng được các tiêu chí thì bạn sẽ được miễn gọi nhập ngũ. Tại khoản 1 Điều 10 và khoản 8 Điều 3 Luật Nghĩa vụ quân sự đã quy định hành vi không chấp hành lệnh gọi khám sức khỏe là một trong những hành vi trốn thực hiện nghĩa vụ quân sự và sẽ bị xử phạt theo Luật.

Cận thị có phải khám nghĩa vụ quân sự không?
Cận thị vẫn cần đi khám nghĩa vụ quân sự khi có lệnh gọi.

2. Bị cận có thi quân đội được không?

Theo quy định của Thông tư 42/2017/TT-BQP, tùy vào tính chất chuyên môn một số cơ quan vẫn tuyển thí sinh bị cận, tuy nhiên độ cận cần dưới -3 Diop. Người bị cận thị nặng nếu thi vào quân đội có thể phẫu thuật để trị dứt điểm cận thị. Sau đó sẽ được kiểm tra đánh giá thị lực nếu đạt và đáp ứng đầy đủ các tiêu chí khác bạn vẫn có thể thi quân đội bình thường. Người bị cận thị trên -1.5 Diop có nguyện vọng đi nghĩa vụ quân sự và phục vụ lâu dài trong quân đội nên điều trị xóa cận hoặc giảm cận xuống mức cho phép.

Bị cận có thi quân đội được không?
Bị cận dưới -3 Diop vẫn có thể thi vào quân đội.

Trên đây đã giải đáp chi tiết thắc mắc “Bị cận thị có đi nghĩa vụ quân sự không?”. Người bị cận thị có thể chữa khỏi mắt hoàn toàn để tham gia nghĩa vụ, quân đội. Hãy chia sẻ thông tin này đến mọi người để có thêm những kiến thức hữu ích. 

Bài viết hữu ích?

BÀI VIẾT LIÊN QUAN